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DIBAJI

Prof. Sifuni Mchome

Zao la maharage ni muhimu katika kuhakikisha usalama wa chakula, lishe na ukuaji wa uchumi. 
Hata hivyo, licha ya umuhimu wake, tija ya zao  hilo bado ni ndogo, ambayo ni tani 0.75 kwa hekta 
ikilinganishwa na uwezekano wa tani 2.5 kwa hekta. Pamoja na tija ndogo, ubora na usalama wa 
zao hilo pia upo chini, kwa sababu mbalimbali ikiwepo matumizi hafifu ya mbinu endelevu za 
uzalishaji.  

Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka  na Mazao Mchanganyiko (COPRA), katika kutekeleza azma ya 
Taifa ya kuhakikisha usalama wa chakula na lishe, pamoja na kukuza uchumi endelevu imeandaa 
Mwongozo wa uzalishaji endelevu wa zao la maharage ili kushughulikia mapungufu hayo. 
Mwongozo huo umeandaliwa sambamba na Viwango endelevu vya uzalishaji (Sustainable 
Agronomic Standards) vinavyopaswa kutekelezwa na wakulima. Viwango hivyo vimeundwa kwa 
lengo la kuhakikisha uzalishaji thabiti na endelevu,hatua inayochangia usalama wa chakula na 
ustawi wa kiuchumi wa taifa. Aidha, viwango vinajenga msingi wa uaminifu kati ya wazalishaji, 
wasambazaji, na watumiaji wa mazao.

Mwongozo wa uzalishaji endelevu wa maharage umeandaliwa kwa kuzingatia mbinu za kilimo 
endelevu, utunzaji wa mazingira,  ustawi, afya na usalama wa wafanyakazi  ili kuhakikisha kuwa 
wakulima wanazalisha kwa tija na kufikia viwango vya ubora na usalama vinavyokubalika kitaifa 
na kimataifa.

Mwongozo huu ni nyenzo ya kiutendaji kwa wakulima, maafisa ugani na wadau wengine wa sekta 
ya kilimo, ikiwasaidia kutekeleza viwango vilivyowekwa na hivyo kuongeza uwezo wa  zao hilo 
kushindana katika masoko ya ndani na nje ya nchi. 

Utekelezaji wa Mwongozo na Viwango vilivyowekwa unatarajiwa kuchangia katika kuhakikisha 
usalama wa chakula na lishe, kukuza kipato cha wakulima na ustawi wa jamii, kuimarisha nafasi ya 
Tanzania katika biashara ya kimataifa ya mazao ya kilimo na kuhakikisha uendelevu wa rasilimali 
za kilimo kwa manufaa ya vizazi vya sasa na vijavyo.

Ni matarajio ya COPRA kwamba Mwongozo huu utakuwa rejea ya msingi kwa wakulima na  wadau 
wa kilimo, na kwamba utekelezaji wake utachangia kwa kiasi kikubwa katika kukuza uzalishaji 
endelevu wa zao la choroko.

tani 0.75
kwa hekta 

tani 2.5 
kwa hekta.

Mwenyekiti Bodi ya Wakurugenzi
Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA)
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SHUKRANI

Irene M. Mlola 
Mkurugenzi Mkuu

Mamlaka ya Udhibiti wa  Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA)

Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA) inapenda 
kutoa shukrani za dhati kwa wadau wote waliochangia katika uandaaji wa 
Mwongozo huu. Hatua hii imefanikiwa kupitia mashauriano ya kina kati ya 
wataalamu na wadau mbalimbali wa sekta ya kilimo, chini ya uratibu wa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko
.
Shukrani za pekee ziwaendee wataalamu kutoka Wizara ya Kilimo; Chuo Kikuu 
cha Kilimo Sokoine (SUA), Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania 
(TPHPA), Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), na Taasisi ya Utafiti 
Tanzania (TARI), kwa mchango wao mkubwa wa kitaalamu, mawazo bunifu na 
ushirikiano uliowezesha kukamilika kwa Mwongozo huu.

COPRA inatambua na kuthamini kwa dhati michango yote iliyotolewa, ambayo 
imekuwa msingi muhimu katika kuboresha ubora na ufanisi wa Mwongozo huu 
kwa manufaa ya wakulima na sekta ya kilimo kwa ujumla.
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SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI1

Usuli 1.1 

Lengo la mwongozo1.3

Umuhimu wa zao la maharage1.2

Lengo la Mwongozo huu ni kuelekeza mbinu endelevu za uzalishaji wa maharage ili kuongeza tija 
na uzalishaji kuhakikisha Maharage yanafikia viwango vya juu vya  usalama na ubora. Mwongozo 
huu utatumiwa na Maafisa ugani pamoja na Wakulima.

Uzalishaji endelevu wa Maharage unahusisha mbinu endelevu za kilimo  zenye kuzingatia 
utunzaji  wa mazingira, uchumi na jamii katika michakato ya  shughuli za kilimo ambayo 
husababisha uzalishaji wa chakula salama na chenye ubora. Mbinu endelevu  zimejumuishwa 
katika viwango  vya sekta binafsi na ya umma, lakini mawanda ya utekelezaji wake 
hutofautiana. Dhana ya mbinu endelevu za uzalishaji inaweza kutumika kama nyenzo  katika 
kila hatua ya mchakato wa uzalishaji ili kupata matokeo  endelevu kimazingira, uchumi na 
yanayokubalika kijamii.

Nchini Tanzania maharage hulimwa kwa wingi katika mikoa ya Mbeya, Iringa, Kigoma, Arusha, 
Morogoro, Kagera, Kilimanjaro, Tanga, Ruvuma na Rukwa. Maharage yanazalishwa kwa ajili ya 
chakula na biashara.Maharage pia yana umuhimu katika;-

i.Lishe kwa walaji kutokana na uwepo wa protini 
nyingi (18%-24%), hivyo kuwa mbadala mzuri wa 
nyama kwa watu wengi, Pia, maharage yana 
virutubisho vingine muhimu kama vile madini ya 
chuma, magnesiamu, na nyuzinyuzi, ambavyo 
husaidia katika mfumo wa mmeng’enyo wa 
chakula.

ii. Kuboresha rutuba ya udongo kwa kubadilisha 
nitrojeni kutoka angani na kuiweka kwenye 
udongo kupitia mizizi yake. Mizizi ya maharage 
huongeza kilo 20 – 60 zaidi za nitrojeni katika 
udongo kwa hekta moja, ambayo ni sawa na 
mifuko ¾-2 zaidi ya urea, na inaweza kuongeza 
ustawi wa mazao yatakayofuata.
iii.Uwezo wa kuhimili hali mbalimbali za hewa ikiwa ni pamoja na maeneo yenye mvua kidogo au 
ukame wa muda mfupi, hivyo kumsaidia mkulima kuvuna hata katika maeneo yenye hali ya 
hewa isiyo na uhakika.

iv.Uwezekano wa kilimo mseto na mazao mengine kama mahindi, mihogo, au viazi vitamu na 
kuboresha mavuno ya mazao yote kwa kupunguza upotevu wa virutubisho kwenye udongo na 
kuzuia magugu.

uwepo wa protini 

18%-24%
 Mizizi ya maharage 
huongeza nitrojeni 

kilo 20 – 60 

Arusha

Manyara

Tanga

Katavi

Kigoma

Kagera

Rukwa Mbeya
Iringa

Ruvuma

Morogoro
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SEHEMU YA PILI
MBINU ENDELEVU ZA UZALISHAJI WA MAHARAGE2

Mazingira yanayofaa kwa uzalishaji wa Maharage2.1 

Uchaguzi wa Eneo na maandalizi ya shamba 2.2

i.Joto: Kiasi cha nyuzi joto za sentigredi 
12 hadi 32. Joto likiwa chini zaidi au juu 
zaidi hupunguza ukuaji na uzalishaji

ii.Mvua: Mvua inayohitajika ni kati ya 
400mm hadi 1800mm kwa mwaka 
zinazonyesha kwa mtawanyiko mzuri.

iii.Mwinuko: Hulimwa katika maeneo 
yenye mwinuko wa mita 400-2000 m kutoka 
usawa wa bahari.

iv.Udongo: Tifutifu na mfinyanzi mwepesi 
(mchanganyiko wa mfinyanzi, tifutifu na 
mchanga), wenye rutuba, usiotuamisha maji na 
usio na chumvi na chachu (pH) ya 5.5 hadi 7.5. 

JOTO
12 32

MVUA

MWINUKO

UDONGO: 
400mm     1800mm

mita 400       2000 m

 (pH) ya 5.5      7.5

i. Chagua eneo la shamba kwa kuzingatia historia ya 
matumizi ya shamba, hasa uwezekano wa uchafuzi 
unaotokana na vijidudu, kemikali au madini tembo 
yaliyosalia kutokana na shughuli za kilimo za msimu 
uliopita. Taarifa hizi zinaweza kupatikana kupitia 
mahojiano na wakulima jirani, maafisa ugani, uongozi wa 
kijiji na  kwa kupima udongo. 

ii. Endapo shamba liko kwenye mteremko, mkulima 
anatakiwa kupanga na kuzingatia matumizi ya mbinu za 
kudhibiti mmomonyoko wa udongo kama vile vizuia 
upepo, matuta ya kontua, matuta ya ngazi na mistari ya 
nyasi.

iii. Mifumo bora ya uondoshaji maji kwa 
maeneo yanayotuamisha maji ni jambo 
muhimu ili kulinda mazao na kuimarisha 
uzalishaji.

iv. Eneo liwe rahisi kufikika kwa ajili ya 
kurahisisha huduma za shamba na usafirishaji 
wa Maharage baada ya kuvuna. 

v. Wakati wa kuchagua eneo mkulima azingatie 
aina ya udongo unaofaa kwa uzalishaji 
endelevu wa maharage. 

2.2.1 Uchaguzi wa eneo
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2.2.2 Maandalizi ya shamba
i.Shamba la Maharage linatakiwa kuandaliwa 
mapema mwezi mmoja kabla ya msimu wa mvua 
kutegemeana na ukanda na upatikanaji wa vifaa na 
mashine (Msimu: Novemba–Desemba (vuli) au 
Februari–Machi (masika)

ii.Shamba la maharage linatakiwa liandaliwe vizuri 
kwa kusafisha, kuvundika mabaki ili majani yaoze.

iii.Pima afya ya udongo angalau kila baada ya miaka 
miwili (2) ili kufahamu aina na kiwango cha 
virutubisho kilichopo kwenye udongo na 
kinachohitajika.

 Novemba
–Desemba 

(vuli)
Februari–
Machi 

(masika)

iv.Weka mboji au samadi iliyooza vizuri, tani 2–4 
kwa ekari, changanya kikamilifu kwenye shamba 
wakati wa kulima.

v.Tifua shamba vizuri kwa jembe la mkono, trekta 
au jembe la kukokotwa na ng’ombe kina cha 
sentimita 15-20 na kulainisha udongo ili uotaji wa 
mbegu uwe rahisi.

vi.Tumia mbinu kama kulima sesa au matuta 
kufuatana na mwinuko wa ardhi au hali ya maji 
kutuama ili kuzuia mmomonyoko wa udongo. 
Kwenye sehemu zenye miinuko lima kwa kufuata 
kontua (mikingamo) kama inavyooneshwa katika 
picha hapo chini;- 

mboji tani 2–4 
ekari

Picha Na.1 Maandaliza ya shamba kwa ng’ombe (Kushoto) na Kuandaa shamba kwa kutumia 
trekta (Kulia)

Uboreshaji na utunzaji wa udongo2.3
i. Weka matandazo shambani ili kutunza unyevu 
katika udongo na kuongeza rutuba ya udongo, Mfano 
wa matandazo yanayotumika ni mabaki ya mazao na 
majani.Matandazo pia hudhibiti ukuaji wa magugu na 
kupunguza usambaaji wa magonjwa shambani. 

ii. Katua tabaka mbili za udongo na kuongeza mbolea 
ya samadi au mboji hususani kwa maeneo mapya ili 
kuongeza kina cha udongo. 

iii. Tumia kilimo cha matuta katika eneo 
linalotuamisha maji ili kusaidia kuondoa maji 
shambani na hivyo kuzuia kutuama kwa maji, pia 
kuzuia mmomonyoko wa udongo.

iv. Zingatia kilimo cha mzunguko ili kuboresha 
rutuba ya udongo na kudhibiti visumbufu vya 
mazao kwa kupishanisha mazao ya nafaka na 
mikunde, hasa mazao ya mizizi mirefu na mifupi.

v. Tumia mbolea kulingana na matokeo ya vipimo 
vya udongo na kwa kufuata ushauri wa 
wataalamu. 
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Utunzaji wa rasilimali za maji na Umwagiliaji2.4

Kuchagua Mbegu2.5

i. Mkulima anatakiwa kutumia rasilimali za maji 
kwa ufanisi kupitia mbinu fanisi na zinazofaa 
kwa umwagiliaji ili kuwezesha uendelevu katika 
uzalishaji, Mfano Umwagiliaji kwa njia ya matone 
na matumizi ya mbegu zenye mahitaji madogo 
ya maji.

ii. Maharage huhitaji maji ya kutosha kipindi cha 
kabla ya kuchanua na wakati wa kuweka 
vitumba vya maharage (podding). 

iii. Ikiwa utatumia njia nyingine yoyote ya 
umwagiliaji unatakiwa kutumia maji ya 
umwagiliaji yenye ubora ili kuzuia uchafuzi wa 
mazao na mazingira. 

iv. Tunza vyanzo vya maji kwa kutokulima 
karibu na vyanzo vya maji (Ndani ya mita 60), 
kuepuka ukataji wa miti na kuchoma moto 
kwenye vyanzo vya maji..

v. Pata kibali cha matumizi ya maji kutoka 
kwenye Mamlaka husika.

i. Chagua mbegu bora zenye uwezo wa kuota 
vizuri, kuhimili na kumudu mazingira ikiwemo 
ukame na magonjwa. 

ii.Chagua mbegu kulingana na misimu ya 
uzalishaji ya eneo husika na mahitaji ya soko. 

iii.Tumia mbegu kutoka kwenye vyanzo vilivyo 
sajiliwa na kuthibitishwa na Taasisi ya Udhibiti wa 
mbegu (TOSCI)

iv.Baadhi ya aina bora za mbegu na sifa zake 
zimeorodheshwa kwenye jedwali namba 01

Aina za Mbegu za Maharage na sifa zake

Aina ya Mbegu

• Mbegu yake ina rangi nyeupe kubwa, 
• Ina uvumilivu wa magonjwa ya ndui, madoa pembe, 
baka halo na kutu
•Hukomaa siku 84 na mavuno kwa ekari ni kilo 
600-1200,
•Mahitaji ya mbegu kwa ekari ni kilo 36-40 kwa ekari.

Sifa ya Mbegu

Uyole-Nyeupe

Uyole -16

Fibea

•Rangi ya njano, kubwa wastani, 
•Muda wa kukomaa ni siku 84, 
•Ina uvumilivu wa magonjwa ya kutu, madoa pembe, ndui na 
baka halo, 
•Mavuno kwa ekari ni kilo 480-1200 na 
•Wastani wa mbegu kwa ekari ni kilo 26-28.

•Rangi ya njano ya kupauka/ khaki,kubwa
•Ina uvumilivu wa magonjwa ya Madoa pembe na ndui, 
•Hukomaa siku 84, 
•Wastani wa mavuno kwa ekari ni kilo 600 hadi 2000, 
•Wastani wa mbegu kwa ekari ni kilo 36-40

Jedwali Na  01
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Aina ya Mbegu

•Rangi nyekundu na mistari, kubwa, 
•Ina Uvumilivu wa magonjwa ya kutu, madoa pembe, 
•Inakomaa kwa siku 88, 
•Wastani wa mavuno kwa ekari ni kilo 600-1200 na 
•Wastani wa mbegu kwa ekari ni kilo 36-40

Sifa ya Mbegu

Rosenda

Pasi

Calima-Uyole

•Rangi ya njano, kubwa wastani, 
•Muda wa kukomaa ni siku 84, 
•Ina uvumilivu wa magonjwa ya kutu, madoa pembe, ndui na 
baka halo, 
•Mavuno kwa ekari ni kilo 480-1200 na 
•Wastani wa mbegu kwa ekari ni kilo 26-28.

•Nyekundu ya mstari, ukubwa wa wastani, 
•Hukomaa siku 85, 
•Inavumilia Ugonjwa wa Ndui, madoa pembe na kutu,
•Wastani wa mavuno kwa ekari ni kilo 600 hadi 1200 na 
•Wastani wa mbegu kwa ekari ni kilo 26-28

Njano-Uyole

Uyole-04

Uyole-03

Wanja

Uyole-98

•Uvumilivu wa magonjwa ndui, madoa pembe, baka halo na 
kutu. 
•Haivumilii ugonjwa wa kuoza mizizi, 
•Inakomaa kwa siku 88, 
•Wastani wa mavuno kwa ekari ni kilo 600 hadi 1200 na 
•Wastani wa mbegu kwa ekari ni kilo 26-28

•Rangi ya maziwa, ukubwa wastani, 
•Inakomaa kwa siku 97, 
•Ina uvumilivu wa magonjwa ya Ndui, madoa pembe, Baka halo, 
•Wastani wa mavuno kwa ekari ni kilo 600 hadi 1200 na 
•Wastani wa mbegu kwa ekari ni kilo 26-28

•Rangi ya khaki, kubwa, 
•Inakomaa kwa siku 78, inaweza kuwahi kukomaa sehemu 
yenye mvua kidogo, 
•wastani wa mavuno kwa ekari ni kilo 400 hadi 1000 na 
•Wastani wa mbegu kwa ekari ni kilo 36-40

•Rangi ya machungwa na kubwa wastani, 
•Ina uvumilivu wa magonjwa ya ndui, madoa pembe, baka halo 
na kutu, 
•Hukomaa kwa siku 87, 
•Wastani wa mavuno kwa ekari ni kilo 600 hadi 1200 na 
•Wastani wa mbegu kwa ekari ni kilo 26-28

•Rangi ya maziwa na mistari, kubwa wastani, 
•Muda wa kukomaa siku 97, ina uvulivu wa magonjwa ya 
ndui,Madoa pembe na Baka Halo, 
•Wastani wa mavuno kwa ekari ni kilo 600 hadi 1200 na 
•Wastani wa mbegu kwa ekari ni kilo 26-28
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Aina ya Mbegu

•Rangi ya maziwa mistari mwekundu, 
•Kukomaa siku 84, 
•Wastani wa mavuno kwa ekari ni kilo 480 hadi 800 na 
•Wastani wa mbegu kwa ekari ni kilo 26-28

Sifa ya Mbegu

Uyole-94

Uyole- 96

Uyole-84

•Rangi nyekundu, 
•Muda wa kukomaa siku 84 
•Uvumilivu wa magonjwa ya kutu na madoa pembe, 
•Wastani wa mavuno kwa ekari ni kilo 480 hadi 1000 na 
•Wastani wa mbegu kwa ekari ni kilo 36-40

•Rangi ya maziwa,ukubwa wastani, yanatambaa, 
•Inakomaa kwa siku 105, 
•Wastani wa mavuno kwa ekari ni kilo 600 hadi 1000 na 
wastani wa mbegu kwa ekari ni kilo 26-28

Kabanima •Rangi nyekundu yenye mistari, 
•Inavumilia magonjwa ya kutu na ndui, 
•Inakomaa kwa siku 87, 
•Wastani wa mavuno kwa ekari ni kilo 600 hadi 1000 na 
•Wastani wa mbegu kwa ekari ni kilo 26-28

Kupanda2.6

i. Upandaji wa maharage unatakiwa 
ufanyike wakati muafaka kwa eneo 
husika kutegemeana na upatikanaji wa 
unyevu na kulingana na kanda 

ii.  Mbegu zipandwe kina cha kutosha (sm 
3 hadi 5) ili kupata unyevu na joto kwa 
mahitaji ya kuotesha. 

iii. Maharage ni vyema kupandwa kwa 
kutegemea aina ya mbegu na sehemu husika 
na kiasi cha mbegu kwa ekari ni kilo 20-30

iv.  Panda punje mbili kwa nafasi ya kati ya 
sm 45-50 kati ya mistari na sm 10 hadi 20 
kati ya shimo hadi shimo au punje moja kwa 
nafasi ya sm 45- 50 kati ya mistari na sm 10 
kati ya shimo hadi shimo kama 
inavyoonekana kwenye picha Na.2 
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Matumizi ya Mbolea shambani2.7

!"#$#%&'()$*++,-./0123435

Picha Na.2 Kupanda maharage kwa mikono(kushoto) na Upandaji wa maharage kwa kutumia mashine (hand Planter)(kulia)

Pamoja na maharage kuwa na uwezo wa kubadilisha nitrojeni kutoka angani na kuiweka 
kwenye udongo kupitia mizizi yake, zao hili pia huhitaji kuongezewa virutubisho kwa kuweka 
mbolea shambani kama ifuatavyo:- 

2.7.1 Mbolea za asili (Samadi au 
mboji)-Tumia mbolea ya asili iliyovunda vizuri kwa 
kuisambaza shambani kabla ya kulima angalau kg 
2,000 kwa ekari. 

2.7.2 Mbolea za viwandani: 
i. Matumizi ya mbolea za viwandani yazingatie 
vipimo vya afya ya udongo na kwa kufuata 
ushauri wa wataalam. 

ii.Tumia mbolea za kupandia zenye kiwango 
kikubwa cha fosforasi (P), Kama mbolea 
itawekwa wakati wa kupanda, weka mbolea 
kwanza kwenye shimo kisha weka udongo 
ifunikwe angalau sm 2 hakikisha mbegu 
isigusane na mbolea

iii.Tumia mbolea za kukuzia zenye kiwango 
kikubwa cha nitrojeni (N), Mkulima anaweza 
akatumia mbolea ya kukuzia baada ya palizi ya 
kwanza. Mbolea ya kukuzia si lazima kwa 
Maharage kwa kuwa hutoa Naitrojeni kwenye 
udongo kwa njia ya nitrogeni fixing bacteria 
waliopo kwenye udongo. Hata hivyo, matumizi 
ya mbolea yanaweza kuzingatiwa endapo 
kiwango cha nitrojeni kwenye udongo ni cha chini 
na hakitoshelezi kwa mahitaji ya ukuaji.

iv.Tumia mbolea za kukomaza zenye kiwango 
kikubwa cha potassium (K)

2.7.3 Mbolea za vimiminika 
(Booster): 
Hii ni mbolea inayonyunyiziwa kwenye mmea 
ikiwa kwenye hali ya kimiminika, 
inayochanganywa na maji na kunyunyizia 
kwenye mimea ya maharage yakiwa na 
majani 3-4, na hurudiwa baada ya wiki 2-3 
kulingana na hali ya mimea. Mbolea hii huwa 
na virutubisho muhimu na humilivu 
kuchukuliwa na majani. Mbolea ya majani 
huwa na NPK pamoja na virutubisho vidogo 
muhimu kama Boroni, Zink, nk. kwa ajili ya 
kuwezesha maua kuweka matunda.

2.7.4 Tumia mbolea hai zenye 
bakteria aina ya Rhizobium, 
azetobacter kuongeza uwezo wa mizizi 
kuvuna Naitrojeni au fangasi aina ya 
mycorizae kuongeza uwezo wa mmea 
kufyoza unyevu na virutubisho pamoja na 
kuwezesha upatikanaji wa Fosiforasi. Kwa 
kuwa Maharage huzalisha nitrojeni ardhini 
kupitia bakteria wa Rhizobium, hivyo 
inashauriwa kuweka mbolea za Naitrojeni 
kiwango kidogo na si lazima isipokuwa kama 
udongo una upungufu mkubwa. Mbolea hai 
zenye wadudu wanaosababisha fosiforasi 
kupatikana kwa mmea zinashauriwa 
kutumika ili kuimarisha mizizi na kuongeza 
uzalishaji. Vilevile, Fuata ushauri wa 
wataalamu kulingana na matokeo ya vipimo 
vya afya ya udongo.
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Picha Na.3 Shamba la maharage lililopaliliwa kwa wakati

Udhibiti wa Visumbufu vya maharage2.8
2.8.1 Udhibiti wa Magugu 

Magugu ni moja ya changamoto kubwa katika kilimo cha maharage. Magugu yasipodhibitiwa 
yanaweza kupunguza mavuno kuanzia 75% hadi 100%. Hivyo, ni vizuri kufanya udhibiti wa 
magugu kwa mbinu mbalimbali kama ifuatavyo;-

Magugu yasipodhibitiwa 
yanaweza kupunguza 
mavuno

75% 100%.

i.Kufanya palizi ya kwanza ndani ya wiki 
2-3 baada ya maharage kuota

ii.Palizi ya pili ifanyike kabla ya maharage 
kuchanua na usipalilie wakati yanaweka 
podi/makasha

iii.Fanya palizi angalau mara 1-2 kwa 
msimu

iv.Palizi pia inaweza kufanyika kwa 
kung’oa magugu yaliyokaribu na mmea.

v.Viuagugu salama vilivyosajiliwa na 
kuthibitishwa na mamlaka husika vinaweza 
kutumika.

vi.Hatari za mabaki ya viuagugu inaweza kuwa 
tatizo kubwa kwenye usalama wa chakula na 
mazingira. 

vii.Panga mkakati sahihi wa matumizi ya 
viuagugu ili kuepuka tishio la tatizo. Mipango 
sahihi inaweza kuwa; kuchagua kiuagugu 
kisichodumu muda mrefu, kutumia vipalizi, 
kilimo cha mzunguko wa mazao;
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2.8.2 Udhibiti wa wadudu wa Maharage
Baadhi ya wadudu wanaoshambulia Maharage, dalili zake na Udhibiti wake ni kama ilivyooneshwa kwenye 
jedwali Na.02.

WADUDU WAHARIBIFU NA UDHIBITI KATIKA ZAO LA MAHARAGE
Jedwali Na 02

WADUDU UDHIBITI

Vidukari (Aphids •Huonekana sehemu     
changa za mmea
•Wanakula kwa kunyonya    
utomvu kwenye mmea
•Mmea hukauka hadi kufa 
•Huwa wengi wakati wa     
ukame 
•Husambaza virusi vya      
ugonjwa wa virusi vya      
maharage

•Fanya ukaguzi wa shamba 
angalau mara 2 kwa wiki
•Fanya kilimo mseto ili 
kupunguza shambulia
•Nyunyuzia maji 
yaliyochanganywa na    
tumbaku na utupa
•Nyunyuzia viuatilifu kama 
Duduwill,Karate, na Liberate

•Hukaa chini ya majani na    
kufyonza utomvu kwenye     
majani 
•Madoa ya njano ambayo    
haijakolea hutokea     kwenye 
majani 
•Husambaza virusi vya    ugonjwa 
wa virusi 

•Funza hushambulia kwenye shina 
la mimea michanga
•Wanakula kwa kunyonya    
utomvu
•Mmea hukauka hadi kufa
•Huwa wengi wakati wa     ukame 
•Husambaza virusi vya      ugonjwa 
wa virusi vya      maharage

•Hushambulia majani     machanga 
ya mmea 2. Hutambulika kwa 
uwepo     wa matobo kwenye     
majani
•Hatua ya minyoo (Larvae)     
hushambulia kwenye     mizizi.

•Hula maua na hivyo     kupunguza 
idadi ya punje     ndani ya ganda 
•Huharibu chavua bila     kuharibu 
petali

•Pandishia udongo ili mmea 
utengeneze mizizi mipya
•Nyunyuzia kiua wadudu kama 
Duduwill,Karate, na Liberate

•Fanya ukaguzi wa shamba 
angalau mara 2 kwa wiki
•Nyunyizia kiua wadudu kama 
Profecron,     Karate, 
Liberate,Thunder, nk.
•Anza kudhibiti mara tu wadudu     
waonekanapo kwenye majani

Inzi weupe 
(White flies)

Funza wa inzi wa 
maharage (Bean stem
 magots/Bean flies

Mbawakavu 
wa majani

Mbawakavu wa 
maua na chavua
(Bean flower beetles 

•Kilimo mzunguko wa mazao
•Nyunyizia kiua wadudu kama 
Karate,Duduba, Wilcron, Chloropyrifos
•Nyunyizia Viuwatilifu mapema      
mashambulizi yakibainika.

•Ni vigumu kuwadhibiti, 
hatua nyingine za    ukuaji 
hufanyika ardhini

DALILI
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WADUDU WAHARIBIFU NA UDHIBITI KATIKA ZAO LA MAHARAGE
Jedwali Na  02

WADUDU UDHIBITI

Kunguni wa kijani 
(Green Bean Bug) •Funza na mdudu kamili    hula 

vitumba vichanga      vya 
maharage
•Hutoa harufu mbaya
kujikinga

•Tumia kiua dudu kama 
uharibifu ni asilimia 10 ya 
mimea shambani

•Huwa na rangi ya
kahawia na wengine     nyeusi
•Hunyonya maji kwenye     
mashina machanga 
•Mashina hunyauka.

•Hukata mimea usawa wa     ardhi
•Funza hawa ni wadogo     kiasi 
cha milimita 25     ukilinganisha na 
viwavi

•Hutoboa mashimo ya    mviringo 
kwenye vitumba    vya maharage

•Uharibifu unaosababishwa na 
sota ni    mdogo 
•Kasi ikiwa kubwa tumia kiuadudu    
chenye kiambata cha Imidacroprid

•Tumia kiua dudu kama 
uharibifu ni asilimia 10 ya 
mimea shambani

Kunguni Kubwa 
(Black Bean Bug)

Sota: Funza wa 
Miche (Cutworm)

Funza wa maharage 
(Bollworm) •Kasi ikiwa kubwa tumia kiuadudu 

kama    karate,duduwill,Suracron,na 
Mupaforce.

DALILI

•Pupa huwa rangi ya kijani
•Hushambulia majani ya     mmea

Panzi wa kijani

Kunguni Kubwa 
(Black bean Bugs)

Dumuzi 
(Bean weevils)

•Tumia kiua dudu kama 
uharibifu ni asilimia 10 ya 
mimea shambani

•Nyunyizia kiua wadudu 
kama Dianon, Dicrotophos na 
Farm-Guard

•Nyunyizia kiua wadudu 
kama Dianon, Dicrotophos na 
Farm-Guard

•Wadudu hawa ni wadogo     sana 
na hawawezi kuonekana kirahisi
•Husababisha madoa ya     njano 
upande wa juu wa      majani

•Mdudu kamili hutaga     mayai 
kwenye mifuko ya     maharage
•Kiwavi huanguliwa na    kupenya 
ndani ya mfuko     wa maharage
•Kiwavi huacha matundu     ya 
duara kwenye mifuko      na 
mbegu
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2.8.3 Udhibiti wa Magonjwa ya Maharage
Baadhi ya Magonjwa yanayoshambulia Maharage, dalili zake na Udhibiti wake ni kama ilivyooneshwa kwenye 
jedwali Na.03.

MAGONJWA YANAYOATHIRI MAHARAGE NA UDHIBITI WAKE
Jedwali na  03

UGONJWA UDHIBITI

Bakteria Halo
(Halo Blight)

•Vidonda vilivyojaa unyevu 
kwenye majani
•Vidonda hubadilika     rangi 
kuwa viduara vipana vya njano 
na kijani
•Vidonda kwenye vikonyo na 
Mbegu iliyoambukizwa      
huoza kwenye mafundo

DALILI

Chukua hatua za kudhibiti ikiwa 
kiasi cha mashambulizi bado kipo 
chini 
•Panda mbegu zilizothibitishwa 
ubora 
•Pumzisha shamba au tumia 
kilimo     mzunguko
•Nyunyizia  viuatilifu vilivyosajiliwa 
na kuthibitishwa na mamlaka 
husika kama Copper, Bitertanol, 
Chlorothalonil, Mancozeb, Zineb 
na Metiram

•Huanza na vidonda vilivyojaa 
maji

•Vidonda hivo huungana na 
kuwa vidonda vikubwa

•Vidonda vya rangi nyeusi 
chini ya jani 
•Madonda kwenye    maganda 
yanakuwa     yamechimbika

•Hutambulika kwa    vidonda 
vidogo vidogo    vya rangi ya 
kahawiavilivyozungukwa na    
viduara vya njano

•Panda mbegu 
zilizothibitishwa ubora    wake
•Tumia kiua kuvu chenye wigo 
mpana     kabla ya mmea 
kutoa maua kama Innoex, 
Nyotaz 350SC
•Pumzisha shamba au tumia 
kilimo     mzunguko
•Nyunyiza sumu kama vile 
thiophanate,     methyl, 
captafol, chlorothanonil,      
benomyl na carbendazim

•Pumzisha shamba au tumia 
kilimo    mzunguko
•Nyunyizia viuatilifu vyenye 
Copper,Chlorothalonil au 
Hexaconazole

Ukungu wa kawaida 
(Common
Bacteria Blight)

Chule (Anthracnose)

Kutu ya majani 
(Bean Rust)

•Panda mbegu zilizothibitishwa 
ubora    wake
•Tumia kiua kuvu chenye wigo 
mpana     kabla ya mmea kutoa 
maua kama Innoex, Nyotaz 350SC
•Pumzisha shamba au tumia 
kilimo     mzunguko
•Nyunyiza sumu kama vile 
thiophanate,     methyl, captafol, 
chlorothanonil,      benomyl na 
carbendazim
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MAGONJWA YANAYOATHIRI MAHARAGE NA UDHIBITI WAKE
Jedwali na. 03

UGONJWA UDHIBITI

Kutu ya majani 
(Bean Rust)

•Hutambulika kwa    vidonda 
vidogo vidogo    vya rangi ya 
kahawia    vilivyozungukwa na    
viduara vya njano

DALILI

•Nyunyizia sumu zenye 
Chlorothalonil na    Maneb, 
Zineb, Sulfur na Benomyl hali     
ikizidi

•Nyunyuzia kiua kuvu aina ya 
Nyotaz    350SC

•Majani huwa kama 
yamemwagiwa maji ya     
moto
•Baadae kuvu hukua na    
kuleta utando     
unaounganisha majani,     na 
majani hufa 

•Viduara vyenye unga wa      
kijivu hujitokeza chini ya      
jani, hii inatofautiana na      
ubwiri poda

•Alama za kahawia hafifu    
huonekana sehemu za     juu ya 
majani
•Hujitokeza kama duara     ya 
unga juu ya majani 
•Baadae huwa na minyororo 
ya vibutu

•Dhibiti kama asilimia 10 ya 
mimea     itaonesha dalili za 
ugonjwa
•Nyunyizia Sulphur (Sulphowit 
80WDG au     Benomyl

•Panda mbegu 
zilizothibitishwa    ubora wake
•Ondoa masalia yenye 
vimelea
•Nyunyizia sumu kama 
Benomyl, Carbendazim hali 
ikiendelea

Ukungu Tandu 
(Web Blight)

Baka Unga ya Jani 
(Flour Leaf Spot)

Ubwiri Poda
(Powdery Mildew)

•Ondoa masalia ya mimea 
iliyokuwa     imeathiriwa na 
ugonjwa 
•Epuka msongamano wa mimea 
kwa     kuzingatia nafasi kati ya 
mstari na     mstari (50cm ) na 
shimo na shimo     (20cm) mbegu 
mbili kwa kila shimo
•Palilia kwa wakati
•Ng’oa mimea yenye dalili za 
ugongwa      huu ili kuzuia ugonjwa 
kusambaa      kwenye majani 
mengine,
•Tumia sumu kama 
Masterkinga,Rio gold 72 WP na 
Korovil
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MAGONJWA YANAYOATHIRI MAHARAGE NA UDHIBITI WAKE
Jedwali na. 03

UGONJWA UDHIBITI

Kuvu Nyeupe 
(White Mould)

•Vidonda vinavyovuja    maji 
vya kijani-kijivu
•Kuvu iliyo kama pamba    
kwenye mashina au vikasha 
vya maharage

DALILI

•Epuka msongamano wa 
mimea kwa  kuzingatia nafasi 
kati ya mstari na     mstari 
(50cm ) na shimo na shimo     
(20cm) mbegu mbili kwa kila 
shimo
•Palilia kwa wakati
•Ng’oa mimea yenye dalili za 
ugongwa    huu ili kuzuia 
ugonjwa kusambaa     kwenye 
majani mengine,
•Nyunyizia kiua kuvu kama 
Benomyl,Innoex 

•Wingi wa utando mweupe     
wa ukungu kama duara     
ukizungukwa na     skleroshia 
ya rangi     nyeupe au 
hudhurungi na Vifuko vya 
maharage      vikigusa ardhi 
huoza
•Fusarium: Dalili za mwanzoni 
ni majeraha membamba ya 
rangi nyekundu/hudhurungi 
kwenda chini au milia sehemu 
ya chini ya shina na mzizi 
mkuu wiki 1-2 baada ya 
maharage kuota
•Pythium: Hutegemea muda 
na hali ya mazingira 
unaposhambulia. Huweza 
kutokea kama kuoza kwa 
mbegu/tumba, kufa kwa 
mimea midogo au kuoza 
mizizi
•Rhizoctonia: Majeraha ya 
mwanzo kwenye mimea 
michanga huonekana chini ya 
shina na kwenye mzizi mkuu 
kama uvimbe uliochimbika wa 
rangi nyekundu-hudhurungi

•Tifua /lainisha udongo vizuri 
wakati wa    kulima, 
•Epuka kupanda maharage 
sehemu      yanapotuama maji,
•Tumia mbegu 
zilizothibitishwa      ubora 
wake
•Rutubisha udongo kwa 
kuweka samadi      katika 
udongo
•Tumia mbegu zenye ukinzani 
•Panda mbegu 
iliyochangaswa na Apro star
•Nyunyiza viuatilifu kama 
Ridomil Gold au copper

Uozo wa Mizizi
(Root Rots)(Sclerotium, 
Fusarium, Pythium, 
Rhizoctonia,
 Macrophoma
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Udhibiti husishi wa visumbufu2.9
Udhibiti husishi wa visumbufu ni sehemu muhimu ya mbinu endelevu za uzalishaji wa maharage. 
Mbinu hii inalenga kupunguza utegemezi wa viuatilifu vya kemikali kwa kutumia mikakati tofauti 
inayochanganya maarifa ya Kibaiolojia, kilimo bora na matumizi ya kiuatilifu kwa uangalifu mkubwa. 
Lengo ni kupunguza shinikizo la magonjwa, wadudu na magugu bila kuathiri afya ya binadamu, 
mazingira na ubora wa mazao.

2.9.1 Mbinu husishi ya udhibiti wa visumbufu

Matumizi sahihi ya viuatilifu vya asili (Organic pesticides)

i.Ukaguzi wa shamba mara kwa mara kwa 
kuangalia majani, mashina, na punje ili 
kutambua viashiria vya mashambulizi ya 
wadudu au maambukizi ya magonjwa

ii.Kutumia mbegu bora zinazostahimili 
magonjwa ili kupunguza uwezekano wa 
maambukizi katika hatua za mwanzo za ukuaji 
wa maharage.

iii.Kutekeleza kilimo cha mzunguko wa mazao 
kwa kubadilisha maharage na mazao 
yasiyoshambuliwa na visumbufu walewale, 
hivyo kupunguza kuenea kwa wadudu na 
vimelea.

iv.Kukusanya na kuteketeza mabaki ya mimea 
iliyoathirika, ili kupunguza masalia ya wadudu 
na vimelea vinavyoweza kusababisha 
maambukizi msimu unaofuata.

v.Kuhakikisha usafi wa shamba na ghala, 
kupunguza vyanzo vya wadudu na magonjwa 
wakati wa uzalishaji na uhifadhi.

vi.Kutumia mitego ya wadudu kama mitego ya 
mwanga,  feromoni (pheromone traps) na sticky 
traps ili kufuatilia na kupunguza idadi ya wadudu 
waharibifu.

vii.Kutumia matandazo ili kudhibiti magugu, 
kuhifadhi unyevu na kupunguza masalia ya 
visumbufu.

viii.Kutumia viuatilifu vya kemikali pindi uharibifu 
wa mimea unapokuwa mkubwa na kwa kufuata 
kanuni sahihi za matumizi ili kuepusha madhara 
kwa mazingira na wanyama muhimu shambani.

ix.Kutumia mimea kinga kuzunguka shamba kama 
vile mimea inayosaidia kufukuza wadudu 
waharibifu.

Viuatilifu vya asili hutengenezwa kutokana na mimea kiuatilifu inayopatikana kwa urahisi 
shambani. Mimea ya kutengeneza viuatilifu vya asili kwa ajili ya kudhibiti wadudu na magonjwa 
ni pamoja na: Mwarobaini, Mshubiri (Aloevera), Vitunguu saumu, Tangawizi, Pilipili kali. Mimea 
hiyo huchanganywa kutengeneza kiuatilifu kinachotumika kunyunyiza mimea kama kinga au tiba 
ya magonjwa na wadudu waharibifu.

2.10

2.9.2 Faida za mbinu husishi ya udhibiti wa visumbufu

i.Kulinda ubora, usalama na kuongeza mavuno kwa kupunguza matumizi ya viuatilifu vya kemikali na 
kupunguza uwezekano wa mabaki ya sumu kwenye mazao.

ii.Kupunguza gharama za udhibiti kwa sababu mbinu nyingi hazihitaji matumizi makubwa ya viuatilifu 
na zinatumia rasilimali zilizopo shambani.

iii.Kulinda afya za watu na mazingira kwa kupunguza athari za kemikali kwenye udongo, maji, viumbe 
hai na watumiaji wa mazao.
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Ufuatiliaji na ukaguzi wa visumbufu vya 
zao la Maharage mara kwa mara.

2.11

Matumizi sahihi ya viuatilifu vya viwandani2.12

i. Fanya ukaguzi angalau mara 1–2 kwa 
wiki wakati wa msimu wa ukuaji.

ii. Wakati wa maua na kutengeneza vimba 
(pods) fanya ufuatiliaji mara 2–3 kwa wiki 
kwa sababu kipindi hiki wadudu kama pod 
borer huongezeka.
 
iii.Tembea kwa mfumo wa kupishana ili 
kufika sehemu mbalimbali.

iv. Katika shamba kubwa, gawanya katika 
vipande (blocks) na kagua kila kipande.

v. Kagua kwenye kona za shamba na 
katikati ya shamba

vi. Wakati wa kukagua shamba;

Angalia Majani (madoa, kubadilika kwa 
rangi, vitobo, wadudu kama vidukari)

Angalia maua (wadudu kama thrips na 
dalili za kuoza)

Angalia mashina (kuoza, michirizi(lesion).

Je shinikizo la wadudu ni kubwa
Je uharibifu unazidi kuongezeka
Je mazingira yanaruhusu 
wadudu/ugonjwa kuongezeka

vii. Tumia vifaa kama vile lenzi ya kukuza kuona 
mayai, vithiripi, spores, 

viii.T umia mitego ya kunata kufuatilia nzi 
weupe na vithripi 

ix. Tumia vivutio vya wadudu kufuatilia wadudu 
kama vipekecha podi.

x. Tumia daftari kuandika matokeo.

xi. Tathmini ya uwepo na shinikizo la kiwango 
cha hatari. 

Kama kiwango cha shambulio liko juu 
(action threshold) tumia kiuatilifu.
Kama kiwango cha shambulio ni dogo 
tumia mitego, kuondoa mimea 
iliyoathirika, kupalilia, udhibiti hai 
(biological control).

xii. Hatua za kuchukua kulingana na matokeo

2.12.1 Mambo muhimu ya kuzingatia kabla ya 
matumizi/kunyunyizia viuatilifu.

i. Tambua aina ya wadudu na magonjwa: Hakikisha unajua tatizo halisi kabla ya kuchagua kiuatilifu sahihi. 

ii. Tumia viuatilifu vilivyosajiliwa na kuthibitishwa na mamlaka husika kwa kuzingatia ushauri wa 
mtaalamu wa kilimo.

iii. Soma kibandiko cha kiuatilifu: Angalia kipimo, tahadhari, vifaa kinga, muda wa kuingia shambani na 
muda wa kuvuna.

iv. Tabia na mwenendo wa kiuatilifu: Hii inategemea njia ya utendaji wa kiuatilifu (kama ni kiuatilifu cha 
kimfumo (systemic) au mguso (contact), muda wa ufanisi wake shambani, na kiwango cha sumu.

v. Muda wa kunyunyizia kiuatilifu: Muda wa kunyunyizia unategemea mazingira ya kiasili ya mdudu, tabia 
yake ya maisha, na hatua ya ukuaji wake ambayo ni rahisi zaidi kudhibiti
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vi. Kagua hali ya hewa: Epuka kunyunyizia 
wakati kuna upepo mkali, mvua inakaribia, joto 
kali au unyevunyevu uliokithiri. 

vii. Afya ya mnyunyiziaji wa kiuatilifu: 
Usinyunyizie kiuatilifu ukiwa mgonjwa, 
wamama wajawazito, wamama 
wanaonyonyesha, umechoka sana au unapata 
shida ya kupumua.

viii. Weka mpangilio wa kazi: Anza kunyunyizia 
upande unaopeperushwa na upepo ukielekea 
kinyume chake. 

ix. Jiandae kwa dharura: Kuwa na maji safi, 
sabuni, na namba za dharura iwapo ajali 
itatokea.

2.12.2 Vifaa kinga wakati kunyunyizia kiuatilifu

2.12.3  Uchanganyaji salama wa viuatilifu 

Picha Na.  Vifaa vya kujikinga wakati wa kunyunyiza viuatilifu

Picha Na. : Namna mnyunyiziaji wa viuatilifu anavyotakiwa kuvaa

Uchanganyaji salama wa viuatilifu ni hatua muhimu katika kulinda afya ya mtumiaji, mazingira na 
kuhakikisha ufanisi wa viuatilifu. Mkulima anapaswa kuzingatia kanuni zifuatazo wakati wa kupima 
na kuchanganya viuatilifu:

18



2.12.5  Kulinda mazingira wakati wa unyunyiziaji 

i.Tumia vifaa vya kujikinga wakati wa kupima na 
kuchanganya kiuatilifu

ii.Pima kiuatilifu kwa usahihi bila kumwaga kwa 
kutumia vifaa sahihi

iii.Changanya kiuatilifu mahali penye mzunguko 
mzuri wa hewa

iv.Epuka kula, kunywa au kuvuta sigara wakati 
wa kuchanganya kiuatilifu

v.Epuka kuchanganya viuatilifu visivyopaswa 
kuchanganywa kwa kuzingatia maelezo kwenye 
kibandiko

vi.Kutojaza bomba /pampu/ kinyunyizi hadi juu ili 
kuepusha kiuatilifu kumwagika

vii.Osha mikono na vifaa mara baada ya kumaliza 
kunyunyiza kiuatilifu

Picha Na : Uchanganyaji salama wa viuatilifu

i.Osha sehemu iliyoathirika kwa maji mengi mara moja na badilisha nguo zilizoathiriwa na kiuatilifu 

ii.Osha macho kwa maji yanayotiririka kwa dakika 15-20 bila kusimama

iii.Usijaribu kumfanya mtu atapike au kujitapisha isipokuwa umeelekezwa na kituo cha kudhibiti sumu au 
mtaalamu wa afya

iv.Mhamishe mhanga mara moja kwenda sehemu yenye hewa safi. Iwapo anapata shida ya kupumua, tafuta 
msaada wa kitabibu au mpeleke katika Kituo cha afya haraka

Uchaguzi wa kinyunyizi unatakiwa kuendana na aina ya zao linalonyunyiziwa (kubwa au dogo, urefu wa 
mimea, ukubwa wa shamba). Uchaguzi wa aina ya nozeli pia unatakiwa kuendana na aina ya kiuatilifu 
unachonyunyizia ili kupata matone na usambazaji sahihi wa sumu.

2.12.6 Aina ya kinyunyizi (sprayer) na nozeli (nozzles) 
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Flat fan 
nozzle:

Impact or 
deflector 
nozzle:

Variable 
nozzle.

2.12.7  Utupaji wa vifungashio vya viuatilifu

Aina ya Nozeli na matumizi yake Jedwali na 4
Na. Aina ya 

Nozzle
Picha Maelezo Maelezo

Hollow cone 
nozzle / Pia 
Nozzle

Hutumika kunyunyizia viuatilifu 
vya wadudu (insecticides) na 
viuatilifu vya kuzuia magonjwa ya 
fangasi (fungicides), 

Hutumika kunyunyizia kiuatilifu 
cha kuua magugu (herbicides) na 
kwa kunyunyizia kwa upana 
(swath) wa takriban mita 1.

Hutumika kunyunyizia kiuatilifu 
cha kuua magugu (herbicides) 
kwa eneo lenye upana wa 
takriban mita 1.5.

Hutumika kunyunyizia viuatilifu 
vya wadudu (insecticides) na 
viuatilifu vya fangasi

1

2

3

4

Atomizers 
nozzle.

Hutumika kunyunyizia viuatilifu 
vya wadudu vinavyotengenezwa 
kwa mafuta (oil-based ULV 
insecticides). Atomizer huunda 
matone ya ukubwa sahihi ili viwe 
na ufanisi.

5

i.Safisha vifungashio vya viuatilifu 
vinavyoosheka 

ii.Toboa matundu au vunja chupa ili 
isiweze kutumika tena. 

iii.Tupa vyombo vilivyochakatwa katika 
maeneo yaliyoidhinishwa kisheria.

i.Safisha vifungashio vya viuatilifu 
vinavyoosheka 

ii.Toboa matundu au vunja chupa ili 
isiweze kutumika tena. 

iii.Tupa vyombo vilivyochakatwa katika 
maeneo yaliyoidhinishwa kisheria.
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2.12.8  Athari za matumizi yasiyo sahihi ya viuatilifu

i.Athari za mazingira
Matumizi yasiyo sahihi yanaweza kusababisha viuatilifu kusombwa kwenye 
mito, mabwawa, au visima na kuchafua maji ya kunywa, samaki na mimea.

ii.Athari za Kiuchumi 
•Usugu wa wadudu: Wadudu wanaweza kuwa sugu zaidi dhidi ya kiuatilifu na kufanya 
kudhibitiwa kwao kuwa kugumu.

•Kupoteza mazao: Matumizi mabaya ya viuatilifu yanaweza kupunguza mavuno.

•Gharama za afya: Matumizi yasiyo sahihi yanaweza kusababisha magonjwa na kuhitaji 
matibabu ya gharama kubwa.

•Vikwazo vya masoko: Mabaki ya viuatilifu yasiyoruhusiwa kwenye mazao yanaweza 
kusababisha mazao yasikubalike sokoni.

iii.Athari za kwenye Udongo
Matumizi mabaya yanaweza kuharibu viumbe hai kwenye udongo, kupunguza rutuba, na 
kusababisha mabadiliko ya kemikali yanayoharibu afya ya udongo kwa muda mrefu.

21



SEHEMU YA TATU
USIMAMIZI WA MAHARAGE WAKATI NA BAADA YA KUVUNA3

Viashiria vya Ukomavu3.1

Kuvuna3.2

Kukausha na Kupura3.3

i.Mimea  ya maharage hukauka kwa zaidi 
ya asilimia 75-80 kutegemeana na mbegu

ii.Podi hubadilika rangi na kuwa kahawia

iii.Maharage huwa tayari 
kuvunwa ndani ya siku 75–105 
baada ya kupandwa kutegemea 
aina ya mbegu.  maharage hukauka kwa zaidi 

75%      80% Maharage huwa tayari kuvunwa ndani ya siku

75         105 

i.Vuna kwa kukata mimea na kuweka kwenye mifuko safi au turubai. 
Ukichelewa maharage yanaweza kupasuka.

ii.Epuka kuvuna wa wakati mvua au unyevu mwingi (hatari ya ukungu).

iii.Tumia mikono na mashine kuvuna maharage.

i.Weka mazao juu ya turubai kwa siku 
1-3 au mabanio, epuka mazao kugusa 
udongo kwa njia yoyote ile.

ii.Chambua na uhakikishe yamekauka 
vizuri kabla ya kuhifadhi

iii. Pura kwa kutumia mashine au fimbo 
(hakikisha punje hazivunjiki, kuchubuka, 
na kutochanganyika uchafu na mawe).

iv. Kausha hadi unyevu ufike 12–13%.

Picha Na.7 Uvunaji kwa mikono(kulia) na Uvunaji kwa kutumia mashine (combine harvester)(kulia)

12       13%.
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Kusafisha na Kuchambua3.4

Kukausha3.5

Picha Na.8 Kukaausha maharage kwenye turubai kupunguza upotevu na kupura maharage kwa mashine (Thresher)

Picha Na.9 : Kupepeta na kuchambua punje zilizosinyaa, zenye magonjwa na kupasuka kwa ajili ya kuongeza ubora

i.Peta kwa uangalifu kuondoa vumbi, mawe, maganda, mbegu zilizooza au kuvunjika.

ii.Tumia mashine ya kusafishia (cleaner) au upepo (winnowing).

iii.Maharage yaliyosinyaa, yenye rangi hafifu, dalili za magonjwa /kuvunda, aina tofauti na 
yaliyopasuka yatenganishwe.

iv.Zingatia   kanuni za usafi binafsi na eneo.

v.Weka kwenye mifuko safi na hifadhi kwenye ghala au jengo lenye hewa ya kutosha. 

i.Punje zisambazwe vizuri na kugeuzwa mara kwa mara ili zikauke kwa usawa na kufikia 
kiwango cha unyevu cha asilimia 13.

ii.Pima unyevu kwa kutumia kipima unyevu (moisture meter) au unaweza kuweka mbegu 
chache kwenye chupa pamoja na chumvi. Baada ya kama dakika 30 ukiona unyevunyevu 
ndani ya chupa hiyo ujue maharage hayajakauka vizuri hivyo endelea kukausha tena hadi 
uhakikishe kuwa maharage yako yawe yamekauka vizuri kabisa.
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Uchambuzi na kupanga madaraja3.6

Viwango vya ubora wa maharage 
kwa kila daraja

Na. Sifa (Characteristics) Ukomo (maximum limits)

1

2

3

4

7

i. Uchambuzi wa maharage hufanyika kwa njia za asili na za kisasa. Vifaa 
vinavyotumika kwa njia za asili ni nyungo, maturubai, meza na chekeche ambapo 
punje za maharage huwekwa na kuchambuliwa.

ii. Punje zenye rangi moja na ukubwa wa kulingana ziwekwe pamoja ili kuongeza 
thamani     ya zao. 

iii. Mkulima anatakiwa kupanga madaraja ya maharage kulingana na viwango vya 
soko (ushirika na soko huria).

Jedwali na 5

Grade 1 Grade 2 Grade 3

Takataka (Foreign matter, %, m/m)

Punje zilizovunjika 
(Broken/split, % m/m) 

Punje zilizosinyaa, zilizoathiriwa na 
magonjwa na zenye rangi hafifu 
(Shriveled/diseased and discoloured 
grain %, m/m)

jumla ya maharage mabovu
(Total defective, % m/m,)

0.5

1 2 3

3 5 7

3.5 6.3 9.16

5

6

Mchanga, mawe, chembe za udongo, 
vipande vya chupa 
(Inorganic matter, %, m/m)

Punje zilizobunguliwa na wadudu 
(Pest damaged grains, %, m/m)

0.3 0.3 0.3

1 2 3

8

Uwepo wa punje za mazao mengine  
(Other edible grains, % m/m, max)

Uchafu utokanao na wanyama 
(Filth, %, m/m)

0.2 0.5 0.3

0.1 0.1 0.1

9

10

Uwepo wa mbegu za aina tofauti 
(Other contrasting varieties, % m/m)

Kiwango cha unyevu
(Moisture, %, m/m)

0.5 1 1.5

13 13 13

0.8 1

Chanzo: Shirika la Viwango Tanzania, 2021

24



Kufungasha3.7

Kuhifadhi3.9

Usafirishaji3.8
i. Tumia vifungashio bora, safi, sahihi na 
salama.

ii. Fungasha maharage kwenye 
vifungashio vyenye uzito usiozidi kilo 
100.

iii. Baadhi ya aina ya vifungashio ni 
mifuko maalumu isiyopitisha hewa, 
vihenge vilivyoboreshwa, na 
vifungashio vilivyothibitishwa kuhifadhi 
chakula.

iv. Usitumie mifuko iliyotumika 
kuhifadhia kemikali.

i. Epuka kupakiza kupita kiasi kwenye 
vyombo vya usafiri.

ii. Vifungashio vipangwe vizuri na mazao 
yafunikwe vizuri kwa turubai ili kuzuia 
visumbufu.

iii. Tumia chombo cha usafiri kilichosafi na 
kisichosababisha upotevu.

iv. Shusha kwa uangalifu, tumia turubai 
sehemu ya kupokelea.

i. Hifadhi kwenye ghala au sehemu safi, kavu, yenye mzunguko mzuri wa hewa, isiyoruhusu 
unyevu na wadudu na Wanyama kupenya

ii. Magunia yaliyofungashwa yawekwe juu ya chaga ili kuepuka unyevu.
 
iii. Epuka kuhifadhi maharage yenye unyevu zaidi ya asilimia 13.

iv. Zingatia usafi wa ghala mara kwa mara ndani na nje ya ghala

v. Epuka kupanga magunia sakafuni au chini kwa vile yatapata unyevunyevu na kusababisha 
kuvunda kwa maharage.

vi. Linda maharage na uharibifu wa panya wakati wa kuhifadhi.

vii. Endapo utahifadhi zaidi ya mwezi mmoja, tumia kwa usahihi viuatilifu vya kudhibiti wadudu 
wakati wa uhifadhi vilivyothibitishwa na mamlaka husika.

Picha Na: 13 Kuhifadhi kwa kutumia mifuko ya hemetiki
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SEHEMU YA NNE
MFUMO WA UFUATILIAJI KATIKA UZALISHAJI WA MAHARAGE4

Maana na umuhimu4.1

Umuhimu wa Ufuatiliaji4.2

Vipengele vya mfumo wa ufuatiliaji4.3

3.3

Mfumo wa ufuatiliaji (traceability) ni utaratibu unaowezesha kufuatilia mwenendo wa bidhaa 
katika hatua zote za mnyororo wa thamani, kuanzia uzalishaji shambani hadi inapomfikia mlaji. 
Kwa mazao kama maharage, mfumo huu una umuhimu mkubwa katika kuhakikisha ubora, 
usalama wa chakula na uaminifu wa taarifa kuhusu bidhaa.

i. Mfumo huruhusu kubaini hatua za 
kufuata kuanzia shambani hadi sokoni, 
na kutoka sokoni kurudi shambani.

ii. Matatizo ya ubora na usalama 
yanaweza kutambuliwa mapema na 
kushughulikiwa. 
iv. Kuwezesha kuondoa bidhaa yenye 
kasoro sokoni kwa kumwezesha 
kufuatilia chanzo na kurekebisha, au 
bidhaa husika kuondolewa sokoni kwa 
urahisi.

v. Wateja kupata uhakika wa kujua 
maharage yalipolimwa, jinsi 
yalivyohudumiwa, na kama 
yamezalishwa kwa kuzingatia kanuni 
za usalama na ubora wa chakula.

iii. Kumbukumbu huhusisha pembejeo 
zilizotumika, mbinu za uzalishaji, 
matumizi ya viuatilifu na mbolea, pamoja 
na utunzaji baada ya kuvuna. 

• Mfano: Ufuatiliaji wa matumizi ya 
mbolea kutokana kumbukumbu za 
uwepo wa chapa au nembo, Aina ya 
mbolea, Kiwango cha virutubisho, Tarehe 
ya uzalishaji na mwisho wa matumizi, 
Jina la mzalishaji.
• Kumbukumbu zinazotakiwa kutunzwa 
baada ya matumizi ya mbolea ni: Jina la 
mkulima au mtumiaji wa mbolea, Tarehe 
ya ,==matumizi, Aina ya mbolea, Kiasi 
kilichotumika, Njia iliyotumika kutumia 
mbolea.
• Mkulima anatakiwa kutunza 
kumbukumbu zifuatazo kuhusu mbegu: 
Jina la msambazaji au kampuni iliyouza 
mbegu, Tarehe ya kupanda, Zao 
lililokuwepo shambani kabla ya kupanda 
maharage.

Mfumo wa ufuatiliaji unahusisha:

i. Utunzaji wa kumbukumbu za shughuli 
zote za shambani, pamoja na matumizi ya 
pembejeo na hatua za uzalishaji.

ii. Uwekaji wa alama au vibandiko kwenye 
mazao, vinavyowezesha kutambua mazao 
katika hatua mbalimbali hadi kwa mlaji.

Hata wakulima wadogo wanaweza 
kutekeleza mfumo huu kwa kutunza 
kumbukumbu kwa njia rahisi, kama 
kuandika kwenye daftari au kuhifadhi 
vibandiko vya bidhaa.
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4.3.1 Umuhimu  wa uwekaji kumbukumbu

MFANO WA FOMU YA KUMBUKUMBU KWA MKULIMA WA MAHARAGE:

• Jina la mkulima/kikundi/ushirika: …………………………………

• Aina ya zao (MAHARAGE): …………………………………………………

• Eneo shamba lilipo: …………………………………………………

• Namba ya shamba (kama imesajiliwa): ……………………………

• Ukubwa wa shamba: …………………………………………………

• Tarehe ya kupanda: ……………………………………………………

• Tarehe ya kuvuna: ……………………………………………………

• Tarehe ya kufungasha: ………………………………………………

Utunzaji wa kumbukumbu ni nyenzo muhimu katika kuimarisha ufuatiliaji na utekelezaji wa 
kilimo bora. Kumbukumbu husaidia:

•Kufanya tathmini ya uzalishaji, gharama na faida/hasara.

•Kumwezesha mkulima kupanga na kuboresha uzalishaji wake.

•Kutoa ushahidi kwa wakaguzi au taasisi za uthibitishaji wa ubora wa maharage.

27



4.3.2 Mkulima wa maharage anatakiwa kuweka na kutunza 
kumbukumbu zifuatazo:
Utunzaji wa kumbukumbu ni nyenzo muhimu katika kuimarisha ufuatiliaji na utekelezaji wa 
kilimo bora. Kumbukumbu husaidia:

i. Kuhusu shamba (Eneo lilipo, Ukubwa, Aina 
ya zao, Idadi ya wafanyakazi, Makisio ya 
mavuno)

ii.Matokeo ya uchambuzi wa udongo

iii. Maandalizi ya shamba (Tarehe, Njia 
iliyotumika, Gharama alizotumia, Eneo 
lililoandaliwa)

iv. Matumizi ya mbegu (Aina ya mbegu, 
Chanzo cha mbegu, Tiba iliyofanyika kabla ya 
kupanda, Kifungashio, Risiti, au Ankara)

v. Mchakato wa kupanda (Tarehe ya kupanda, 
Aina ya zao, Njia ya kupanda)

vi. Matumizi ya mbolea (Aina, Chanzo, 
Tarehe ya kununua na kutumia, Kiasi 
kilichotumika, Njia ya matumizi)

vii. Matumizi ya viuatilifu (Aina, Chanzo, 
Tarehe ya kutumia, Njia ya matumizi, Kiasi, 
Aina ya zao, Vifaa vya kujikinga 
vilivyotumika, Risiti au Ankara

viii. Uvunaji (Tarehe, Aina ya zao, Njia ya 
uvunaji, Kiasi cha mavuno, Daraja na ubora 
wa mazao)

ix. Huduma ya kwanza kwa wafanyakazi 
(Jina la mgonjwa, Tarehe ya tukio, Tatizo 
lililotokea, Kiuatilifu au huduma iliyotolewa)
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SEHEMU YA TANO
 USTAWI WA WAFANYAKAZI, AFYA NA USALAMA5

Faida ya ustawi wa wafanyakazi, afya na usalama5.1

Taratibu za kisheria kuhusu ustawi wa wafanyakazi, afya na usalama5.2

Utoaji wa huduma ya kwanza shambani5.3

Utekelezaji wa shughuli za uzalishaji wa maharage unahitaji kuzingatia viwango vya usalama, 
afya na ustawi wa wafanyakazi ili kuongeza ufanisi na kupunguza hatari za ajali au magonjwa 
yatokanayo na kazi. Sehemu hii inaeleza taratibu muhimu za kisheria, mahitaji ya mazingira ya 
kazi, usimamizi wa huduma ya kwanza pamoja na masuala ya jinsia na ajira kwa watoto.

Sheria ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi Na. 5 ya mwaka 2003 inaweka masharti ya kulinda 
usalama na afya ya watu wote wanaofanya kazi, ikiwemo sekta ya kilimo kama uzalishaji wa 
maharage. Sheria hii inasisitiza umuhimu wa:

•Kuwepo kwa mazingira salama ya 
kazi yanayozuia ajali na madhara ya 
kiafya

•Matumizi sahihi ya mashine na vifaa 
vya kazi

•Kuwepo kwa vifaa vya kujikinga na 
mafunzo ya usalama kazini

Aidha, Sheria ya Ajira na Mahusiano 
Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 inaweka 
masharti kuhusu:

• Mikataba ya kazi
• Malipo na posho stahiki
• Masaa ya kazi yasiyozidi 
yaliyoainishwa kisheria
• Mahusiano mazuri kazini, 
hususani kwa wanawake na 
makundi yaliyo hatarini

Sheria hizi zinawataka waajiri na wafanyakazi kuhakikisha usalama na ustawi unazingatiwa 
muda wote.

Huduma ya kwanza ni muhimu katika maeneo ya uzalishaji wa maharage kutokana na 
uwezekano wa ajali au madhara ya kemikali. Ili kuhakikisha huduma bora:

•Sanduku la huduma ya kwanza 
lihifadhiwe sehemu salama na 
liwekwe vifaa kamili

•Wafanyakazi waliopata mafunzo 
maalumu ndiyo waruhusiwe kutoa 
huduma na kutumia vifaa vya 
huduma ya kwanza

•Kila matukio ya huduma ya kwanza 
yawekwe kwenye kumbukumbu 
ikionyesha jina la mgonjwa, tarehe, 
tatizo, na kiuatilifu au huduma 
iliyotolewa
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Mazingira ya kazi5.4

Ajira za watoto5.5

Ili kulinda afya na usalama wa wafanyakazi wanaolima au kushughulika na 
maharage, yafuatayo yazingatiwe:

•Huduma ya kwanza iwe karibu na maeneo ya kazi

•Taratibu za kushughulikia ajali na moto 
zioneshwe kwa maandishi na zibandikwe sehemu 
zinazoonekana wazi shambani

•Waendesha mitambo wapewe mafunzo ya 
kutosha na wawe waangalifu kwa watu wote 
walioko shambani

•Waajiri wahakikishe wafanyakazi wanalindwa 
dhidi ya vihatarishi kama mitambo, wanyama 
hatari, wadudu, magonjwa na kemikali

•Wafanyakazi wapimwe afya angalau mara 
moja kwa mwaka, ikijumuisha vipimo vya 
mabaki ya viuatilifu mwilini

•Wafanyakazi wanaonyunyizia viuatilifu 
shambani/ghalani wapewe vifaa kinga kamili, 
ambavyo vitakaguliwa kila wiki na kuoshwa 
kwa maji safi na sabuni kila baada ya matumizi.

•Muda wa kazi uzingatie sheria (masaa 8 kwa 
siku), isipokuwa pale ambapo kumefikiwa 
makubaliano maalumu kisheria.

Sheria ya kazi inakataza ajira za watoto, hasa katika shughuli hatarishi. Hivyo: Watoto 
hawapaswi kuajiriwa shambani. Lazima kulinda ustawi wa watoto na kuhakikisha 
wanahudhuria shule ipasavyo.

Masuala ya Jinsia5.6
Sheria ya kazi inasisitiza usawa wa kijinsia kutokana na haki ya msingi ya mwanadamu. Hivyo:

Hatua za usalama na afya 5.7
Katika kuhakikisha usalama na afya ya wafanyakazi wa maharage, yafuatayo yazingatiwe:

• Wanaume na wanawake wapewe fursa 
sawa katika ajira

• Hakuna mfanyakazi anayepaswa 
kunyanyaswa au kubaguliwa kwa misingi ya 
jinsia

• Wafanyakazi walio na majeraha au 
vidonda wazi wasipewe kazi zinazohusisha 
kugusa mazao kama kuvuna, kufungasha au 
kupanga madaraja.

• Vyoo bora vijengwe maeneo ya 
shambani, visiwe karibu na vyanzo vya maji 
ili kuzuia uchafuzi wa mazingira na mazao. 
Maji safi na sabuni viwepo wakati wote

• Haki za wanawake wanaojifungua na 
wanaonyonyesha zilindwe kikamilifu.

• Vyoo visiwe karibu na maeneo ya vyanzo vya 
maji vinavyotumika kwa kunywa na umwagiliaji

• Wafanyakazi wapewe mafunzo ya usafi binafsi 
na wahimizwe kuyazingatia.

• Mafunzo ya afya na usalama yaendeshwe 
mara kwa mara, hususani wakati teknolojia au 
mbinu mpya za uzalishaji zinapoanzishwa 
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